@vitirouge

Nước Pháp TYCT

Mình biết thời tiết ở P khá khác VN nên k biết khi sang đó mn có phải dưỡng ẩm hoặc giữ da hoặc đại thể như thế nhiều k?

Chắc bạn là nữ, mà mình nghĩ câu này thì các bạn nam hay có các vấn đề dị ứng, ngứa, gàu các thứ cũng nên quan tâm. Sang Pháp rồi thì từ con nít cho tới ông già đều dùng kem chống nắng.
Thời tiết ở Pháp tương đối khô, nhưng khô nhất là vào tầm đầu đông thôi, còn lại cũng không khủng khiếp quá đâu. Bên Pháp không ai mặc áo chống nắng, không đội mũ, không bịt khẩu trang, thế nên nói về che chắn... chúng ta cũng không nên khác người quá là một.
Các sản phẩm chăm sóc thì ở VN bạn cũng thấy các hãng ấy xuất hiện nhiều rồi. Chỉ khuyến cáo các bạn là hãng Chateau Rouge không dành cho da châu Á, hãng đó chuyên dành cho người châu Phi, kết cấu da khác chúng ta, nhiều melamine hơn. Ai VN mà dùng nhiều quá dễ ung thư (trích lời bác sĩ mà mình đọc được, mọi người nên cân nhắc).
Các hãng Garnier, Mixa thì phổ biến trong siêu thị. Bạn ra quầy dược Pharmacie có thể mua dược mỹ phẩm như Bioderma, Vichy, La Roche Posay được, mấy cái này không liên quan đến đơn thuốc (ordonnance, ở Pháp bán thuốc theo đơn) và hoàn tiền bảo hiểm.
Thời gian đầu bạn nên tìm những loại cho em bé hoặc loại cho peau sensible (da nhạy cảm) để dùng, sau đó tuỳ khô hay ẩm mà điều chỉnh. Mình nghĩ, ngoại trừ việc bạn nghiện đồ Nhật thôi, chứ đồ châu Âu tốt mà. Các hãng như Yves Rocher thì web sale liên tục, The Body shop thì thấy giá ổn hơn ở VN.
Mùa đông thỉnh thoảng khô quá thì bị ngứa (trường hợp của mình), nhiều bạn khô, cước cũng có. Thì chú ý uống nhiều nước và bổ sung C thêm, có thể dùng thêm các loại như kem jojoba, argan hay noix de coco hay karité. Mình giới thiệu với bạn một hãng có một vài sản phẩm chăm sóc, ổn về giá và chất lượng là Fleurance nature. Ngoài ra bạn có thể vào link sau để tham khảo qua các sản phẩm ở Pháp nó ntn nhé:
https://www.1001pharmacies.com/
Các bạn Pháp rất siêng viết blog về skincare, không phải kiểu chạy seo lên top google như VN nên việc tìm thông tin trước khi mua khá hiệu quả.
Có một vài thứ thực phẩm chức năng, C sủi, hay dầu cá, vitamin E thì bạn có thể mua từ ở VN, hoặc bí quá thì qua amazon mà mua. Amazon bạn thân của mọi nhà. :))
Mình nghĩ là khá chi tiết rồi đấy, bao giờ bạn sang Pháp thì sẽ có trải nghiệm nhiều hơn. =))
Ngứa với rụng tóc thì nhớ tham khảo dầu của hãng Yves Rocher, Klorane nha. Với dùng thêm các loại ủ tóc bán trong siêu thị. Thì đầu suốt ngày phơi dưới nắng, thời tiết khô cộng thêm nước nhiều calcaire (nước cứng - cái này mình có nói kĩ ở một câu ask khác) nên mình thấy chỉ có tóc là xấu nhất thôi. @@
Cuối cùng: Các bạn Pháp rất thích các kiểu organic, hay mua nguyên liệu trên aromazon và một số trang bán nguyên liệu organic để về làm mặt nạ ủ tóc, tẩy da chết, dưỡng da tự chế... Cũng vui, tiết kiệm nữa. Bạn thử tìm hiểu thêm xem :))
Liked by: giangphan

Mình mới dùng hết 1 chai Chateau Rouge thì có được xem là nhiều không ad? Đó là lần đầu và duy nhất mình dùng thôi ạ

Hihi, chắc cũng không đến mức quá nghiêm trọng đâu, bạn để ý cho lần tới là được :D Nếu bạn lo quá thì có thể khám bác sĩ da liễu, mình không phải bác sĩ hay dược sĩ để đưa được lời khuyên trong trường hợp này

Language: English