@samonlyhunhan

Baosam1399

c ơi c học tới HSK mấy rồi ạ? tự học có khó không chị?

Chị đang ôn để thi 5 nhé, tư học có lợi cũng có cái không lợi. Chị khuyên em có thể tự học 1 tháng để làm quen hết các bộ và mặt chữ nhé, vẫn nên ra trung tâm thì tốt hơn. Nghe nhiều nói nhiều luyện Khả năng phản xạ nhé.

em sắp thi đại học, rất muốn theo học ngôn ngữ Trung, nhưng người nhà em muốn em theo học ngành kinh tế, từ đầu năm 12 tới giờ em với gia đình cũng tranh chấp nhiều rồi, khiến em thật sự rất mệt mỏi, ba mẹ trách em sao không nghe lời, em trách ba mẹ sao không hiểu và cho em thực hiện mong muốn, haiz

Ồ, ba mẹ chị vốn dĩ ban đầu, à không cho tới hiện tại cũng không hề tán thành chị theo học Ngôn ngữ Trung. Một phần vì tình hình chính trị hai nước. Một phần vì người nhà chị vốn không có cái nhìn tốt về con người TQ.
Em biết đấy nhiều khi Ngôn ngữ nó tới với mình là do cái duyên, không chỉ riêng gì Ngôn ngữ, nếu như em không thật sự thích, em theo học cái gì cũng sẽ thấy nó rất khó khăn, mệt mỏi. Một ngày em có thể học đến 70 từ mới tiếng trung, đọc được mấy bài luận văn, nhưng nếu đổi lại là bắt em ngồi ngần ấy thời gian để học tiếng anh. Em có thể sẽ chẳng làm được.
Em cứ suy nghĩ cho kĩ, nghĩ ra thật nhiều phương hướng, cái nhìn của em suy rộng vào. Đặt mình lên hoàn cảnh của ba mẹ để suy nghĩ. Tất nhiên chị vẫn Hy vọng em có thể theo đuổi còn đường mà em vẫn luôn mơ ước, vì em còn trẻ, em còn thanh xuân. Em còn ước mơ. Cố lên!
Tặng em một câu nói Lộ Tinh Hà từng tặng cho Cảnh Cảnh nhé : "Vào khoảng thời gian tươi đẹp nhất, hãy làm chuyện mà bản thân thích nhất."

tại vì bất đồng quan điểm nên ba mẹ k cho em đi học thêm tiếng Trung, em tính tự học, chị cho em xin vài lời khuyên với kinh nghiệm với ạ

Thế thì em có thể học online cũng được. Em chỉ cần chăm là được thôi. Nhưng mà bây giờ cuối cấp thế này rồi mà còn học thêm tiếng nữa thì vất lắm đó T.T có thể mỗi ngày dành 1 tiếng thôi nhé, luỵên viết bộ thủ và nhớ mặt chữ, chăm đọc vào là được. Đọc to vào nhé :)) càng nhiều càng tốt. Hoặc có thể sắm một bộ flashcard rồi học thì sẽ tiện hơn nữa đó.

Language: English