@NguoiCaHatThoiMatThe

... ta gặp nhau ở đâu rồi?

Chị ơi, sẽ như nào nếu con người ta có ước mơ, có hoài bão mà ko thể chạm tay với tới. Bạn của em muốn vào học viện âm nhạc nhưng vì 1 lí do nào đó gia đình bạn ấy có việc cần phải thi vào trường y ... em thấy tội bạn ấy thật sự :<

Hôm nọ chị với bạn vừa xem 1 tập Happy Camp, là tập của ngày 09/05/2020, sau khi tình hình dịch bệnh của Vũ Hán đã ổn, những thiên thần áo trắng xông pha nơi tuyến đầu an toàn rời khỏi Vũ Hán, họ được mời ghi hình Happy Camp
Trong số đó có 1 bạn nam mặt mũi sáng sủa và hát rất hay, là y tá cấp cứu
Lúc được hỏi: Em hát hay như vậy tại sao lại lựa chọn làm y tá?
Bạn ấy đã trả lời: Bởi vì con đường làm ca sĩ này, em nghĩ rằng hơi khó đi. Cũng có nghĩ đến rồi. Đương nhiên làm ca sĩ là ước mơ, nhưng mà ước mơ cũng không chống lại nổi "sự mê hoặc" của Bảo Hiểm Lao Động.
---
1 trong những điều chị đã chia sẻ trên ask này nhiều lần là: Các bậc phụ huynh luôn lựa cho con cái mình con đường mà họ nghĩ rằng điều đó an toàn hơn.
Tất nhiên trên đời này không có gì là an toàn tuyệt đối cả, nhưng có những điều nhiều nguy hiểm, và những điều không nhiều nguy hiểm bằng,... Có rất nhiều chuyện người lớn sẽ có tầm nhìn xa hơn lớp trẻ chúng mình
Hồi xưa chị có 1 người bạn, cô gái này yêu văn chương đến phát cuồng, bỏ học Đại học để chạy theo con đường nhà văn. Nhưng đến cuối cùng lại không thể làm được gì. Áp lực từ việc không xây được 1 cốt truyện logic, từ việc bài đăng không có lượt view, rồi những cmt tiêu cực, đến cả việc chuyển qua viết bài cho báo cũng không chạy kịp deadline.
Gần 3 năm không học hành, không bằng cấp, không tác phẩm, chỉ ở nhà cắm đầu vào máy tính đợi bố mẹ nuôi cơm
Sau đó cô ấy nhắn tin cho chị nói rằng từ bỏ:
"Mày biết không? Theo đuổi giấc mộng giống như thả 1 chiếc hoa đăng vậy. Dù đã kết cho nó 1 lớp giấy dầu thật dày, đan thêm 1 lớp vải chống thấm bên ngoài, thay 1 ngọn nến thành bóng đèn chạy pin, tân trang tất thảy yếu tố bên trong, thì đến cuối vẫn chưa chắc qua được sóng gió vùi dập bên ngoài. Huống chi, ai chắc chắn được bản thân là điều tốt đẹp nhất đâu nhỉ?"
---
Chị cũng có 1 người bạn thân đam mê nghiệp vẽ.
Hồi cấp 3 cô ấy từng thủ thỉ bên tai chị muốn làm 1 họa sĩ vẽ manga.
Quà sinh nhật của chị đều là tranh cô ấy vẽ. Mỗi lần chị ghé nhà sách thứ không bao giờ thiếu là 1 cây bút artline cho cô ấy. Chuyện cô ấy thích làm trong lớp nhất là vẽ chị, hoặc vẽ nhân vật cô ấy thích. Ngày cô ấy thích nhất trong tuần là ngày có ca học vẽ ở thành phố gần chỗ bọn chị sống. Số tiền học phí nhiều nhất mà bố mẹ cô ấy chi cho cô ấy luôn dùng để học vẽ. Chuyên ngành Đại học mà cô ấy lựa chọn và thi đậu là Thiết Kế Đồ Họa.
Nhưng đến cuối cùng lại trở về phụ giúp bố mẹ kinh doanh. Làm 1 bà chủ nhỏ.
Mỗi lần nhắc đến chuyện cũ, đều chỉ cười cho qua
---
Có rất nhiều chuyện chúng ta không thể khống chế được. Có ước mơ, có hoài bão là 1 chuyện tươi đẹp nhất của thời niên thiếu
Thế nhưng em à, con người thì phải học được cách cầm lên được thì bỏ xuống được.
Em gái chị hay bảo: Muốn gì là được nấy à? Ngang ngược quá vậy? Người chứ có phải thần đâu?
Có lẽ chúng ta không thể theo đuổi ước mơ và hoài bão. Nhưng trên đời này mỗi người đều có rất nhiều điều để thực hiện, ước mơ và hoài bão chưa bao giờ là tất cả đâu em !!!

vậy còn chị, chị đã bao giờ gặp phải tình huống này chưa?

milkita12’s Profile Photodadensongbonchen
Chị không dám để cho tình huống này xảy ra
---
Chị không có hoài bão hay ước mơ to lớn gì cả :>
Chị thích ca hát nhưng không mong muốn làm ca sĩ
Chị thích vẽ vời nhưng không mong muốn làm họa sĩ
Chị thích viết lách nhưng không mong muốn làm tác giả
Chị thích đọc sách nhưng không mong muốn làm biên tập
Chị thích toán học nhưng không mong muốn làm nghiên cứu
Chị thích thuyết trình nhưng không mong muốn làm MC
...
Chị thích rất nhiều thứ. Và cũng biết rất nhiều thứ.
Mỗi thứ đều am hiểu 1 chút chút da lông bên ngoài. Nhưng chẳng có cái nào thực sự khiến chị muốn gắn bó với nó cả đời. Với chị, những yêu thích không nên bị vướng tạp vào với tiền tài. Nhưng không đi chung với tiền tài thì ai nuôi chúng ta đây? Thời gian kiếm tiền thì lấy đâu thời gian theo đuổi đam mê? Thời gian theo đuổi đam mê thì lấy đâu thời gian để mà kiếm tiền?
Không phải ai cũng kiếm được tiền từ niềm đam mê và ước mơ. Đặc biệt là trong những ngành nghề liên quan nghệ thuật.
Với chị, nếu năng lực không thể sánh ngang cùng với niềm đam mê và đáp ứng nhu cầu sống còn, thì cho dù yêu thích cỡ nào cũng chỉ biến thành gánh nặng mà thôi.
---
"The Posthumous Star" - Vincent van Gogh - chết khi chỉ mới bán được 1 bức tranh duy nhất trong suốt cuộc đời của ông.
Ông sống cả đời dài 37 năm của mình trong cái khổ để gồng gánh nghiệp cầm cọ.
Để rồi sau khi tự sát thì tranh mà ông để lại lại luôn được bán với giá cao đến không tưởng và được vinh danh là 1 trong những người tiên phong của hội họa hiện đại
---
Thế nhưng em à, tất cả chúng ta đều có thể kiên cường với ước mơ và hoài bão của mình cho đến khi chúng ta chết đi ư? Hay sau đó chúng ta sẽ bị đồng hóa với đồng tiền đây? Chấp nhận vẽ những bức tranh tầm thường mà người đời chấp nhận bỏ tiền mua chúng? Hay ôm lấy những bức tranh tâm huyết của mình rồi đói chết, bệnh chết?
Nghĩ thôi cũng đã khiến chị muốn khóc.
Quá bi thương.
---

Thế nhưng em à, tất cả chúng ta đều có thể tỏa sáng sau khi chết đi chứ? Cuộc đời chúng ta sẽ xuất hiện 1 người họ hàng chấp nhận "phục sinh" 1 con người chết non giữa con đường theo đuổi ước mơ như người em dâu của Van Gogh, chấp nhận đóng gói đống tranh khổng lồ gồm hơn 600 bức của người họa sĩ vừa nghèo vừa điên rồi bôn ba mệt nhọc khắp nơi làm mọi người nhận ra giá trị tuyệt đỉnh của chúng chứ?
---
Chị không muốn đánh cược vài chục năm ngắn ngủi của mình vào những điều hên xui may rủi như vậy em à.
Chị nhát gan.
Và sợ hãi.
Chị có quá nhiều điều lưu luyến trên cõi đời này.
Chị không thể vì những ước mơ hoài bão chẳng biết có thực hiện được hay không mà khiến cho những người quanh chị phải chịu khổ cực cùng chị.
Bản thân chị khổ sở chẳng sao.
Nhưng những người quanh chị sẽ không bao giờ trơ mắt nhìn chị gồng gánh 1 mình. Và rồi dù chị không muốn thì cũng sẽ liên lụy những người khác mà thôi.
Thế thì những ước mơ hoài bão xa vời có thể khiến tất cả hạnh phúc không? Chị không dám can đoan những người cạnh chị có thể chờ nổi.
Nên chị không dám...

em cảm ơn thời gian của chị/anh. em thấy anh/ chị trả lời rất nhiều câu hỏi nhưng hiếm khi nói về bản thân mình nên em chưa dám chắc lắm liệu chị có thích nói về bản thân hay không. đó chỉ là suy nghĩ của em thôi. đương nhiên là ng theo dõi chị/anh họ quan tâm nhiều hơn 1 cái rep ấn tượng.

Anh thấy Tiểu Thời kể về chuyện của cô ấy mỗi ngày mà. Đợt trước còn có ask cô ấy trả lời về cả một tuổi thơ đầy bi kịch của cô ấy, lúc anh đọc cũng khá bất ngờ, không hiểu sao cô ấy trải qua quá khứ ấy được.
- Vụ Ẩn.

em nghĩ dùng từ bi kịch thành từng trải quá khứ thành những trải nghiệm. à ask trước là thật ra em muốn hỏi la sao anh ko làm cho chị ấy có tâm thế vững vàng hơn vui vẻ hơn là ép buộc ấy. em nghĩ ng thức khuya thường là ko cam thấy hạnh phúc

Với anh thì những gì cô ấy trải qua đúng là bi kịch. Anh thấy cũng khá nhiều bạn nghĩ vậy. ))
Còn việc Tiểu Thời thức khuya thì do cô ấy bận tám chuyện hoặc đọc sách rồi quên giờ giấc thôi. Anh gọi hành vi đó của cô ấy là chơi bời lêu lổng.
- Vụ Ẩn.

Với t, ước mơ là cái gì đó cao vời, xa xôi lắm. Có thể mất cả đời theo đuổi, đạt được rồi vẫn phải duy trì nó. Đời người chỉ có 1 lần, ngắn lắm nên ước mơ cũng nên chỉ có 1 vài cái thôi. Các bạn trẻ gọi là ước mơ, thích là làm, vậy khi ra đời tát mấy cái sấp mặt thì liệu có làm, duy trì được

chimsacalan’s Profile PhotoHải Đăng Trịnh
Bạn cũng nói là với bạn còn gì, cho nên nó tùy thuộc quan điểm cá nhân của từng người mà thôi
Huống hồ đã gọi là ước mơ nghĩa là điều mình theo đuổi thì tất nhiên nó phải cao và xa rồi chứ nó ngay trong tầm với thì không ai gọi nó là ước mơ cả :>
Và ước mơ tất nhiên là điều mình thích
Nếu đó là điều bạn không thích thì nó có phải là ước mơ đâu??? Nó là ác mộng mất rồi ấy =))
Với cả mình nghĩ rằng cuộc đời này chẳng buông tha cho ai cả. Ai cũng sẽ bị cuộc đời vật cho tơi bời đu họ có theo đuổi ước mơ hay không mà thôi. Khác nhau là vật nhiều hay ít, kháu nhau là người đó thừa nhận được thất bại nhiều hay ít. Chứ không có ai là không gặp khó khăn hay vấp ngã hết ấy
---
Vậy nên mình luôn nghĩ rằng, hãy làm những điều trong tầm tay và sức lực. Bạn có thể ngã, có thể đau vì ước mơ của bạn nhưng miễn bạn đừng liên lụy người khác là được
Theo đuổi ước mơ chẳng sai, bị cuộc đời tát ngu người cũng chẳng sai, miễn bạn biết bạn là ai? Bạn đang ở vị thế nào? Và bạn muốn đi tới đâu, bằng cách nào? Thì bạn sẽ không sai!!!
Nói chung là như kiểu Biết người biết ta trăm trận trăm thắng vậy đó. Mà lỡ không thắng thì, Thua keo này ta bày keo khác
Vậy ó 👌👌👌

Language: English